• babban_banner_01

kyalkyali mai lalacewa zai iya canza masana'antar kayan shafawa.

Rayuwa tana cike da marufi masu sheki, kwalabe na kayan kwalliya, kwanonin ‘ya’yan itace da sauran su, amma yawancinsu an yi su ne da abubuwa masu guba da marasa dorewa waɗanda ke haifar da gurɓacewar filastik.

Halitta mai kyalli

Kwanan nan, masu bincike a Jami'ar Cambridge da ke Burtaniya sun gano hanyar da za ta haifar da ɗorewa, mara guba da kyalkyali daga cellulose, babban tubalin ginin bangon tantanin halitta na shuke-shuke, 'ya'yan itatuwa da kayan marmari.An buga takardu masu alaƙa a cikin mujallar Nature Materials akan 11th.

Anyi daga nanocrystals cellulose, wannan kyalkyali yana amfani da launi na tsari don canza haske don samar da launuka masu haske.A cikin yanayi, alal misali, walƙiya na fuka-fuki na malam buɗe ido da gashin fuka-fukan dawisu sune ƙwararrun launi na tsari, waɗanda ba za su shuɗe ba bayan ƙarni.

Yin amfani da dabarun haɗin kai, cellulose zai iya samar da fina-finai masu launi, masu binciken sun ce.Ta hanyar inganta maganin cellulose da sigogi na sutura, ƙungiyar bincike ta sami damar sarrafa tsarin haɗin kai gaba ɗaya, ƙyale kayan da za a samar da su a cikin rolls.Tsarin su ya dace da injunan sikelin masana'antu.Yin amfani da kayan cellulosic da ake samu na kasuwanci, yana ɗaukar matakai kaɗan kawai don canzawa zuwa dakatarwa mai ɗauke da wannan kyalli.

Halitta mai kyalli

Bayan samar da fina-finan cellulose a kan babban sikelin, masu binciken sun sanya su cikin barbashi wanda girmansa ake amfani da su don yin kyalkyali ko tasiri.Kwayoyin suna da lalacewa, ba su da filastik, kuma ba masu guba ba.Bugu da ƙari kuma, tsarin yana da ƙarancin ƙarfin kuzari fiye da hanyoyin al'ada.

Ana iya amfani da kayansu don maye gurbin ɓangarorin filastik masu kyalkyali da ƴan ƙanana na ma'adinai da ake amfani da su a cikin kayan kwalliya.Alamomin gargajiya, irin su foda masu kyalkyali da ake amfani da su a yau da kullum, kayan da ba za su dorewa ba kuma suna gurbata ƙasa da tekuna.Gabaɗaya, dole ne a dumama ma'adinan pigment a yanayin zafi mai zafi na 800 ° C don samar da barbashi mai launi, wanda kuma ba zai dace da yanayin yanayi ba.

Za a iya yin fim din nanocrystal cellulose na nanocrystal da ƙungiyar ta shirya a kan babban sikelin ta amfani da tsarin "roll-to-roll", kamar yadda aka yi takarda daga katako na katako, yin wannan kayan aiki a karon farko.

A Turai, masana'antar kayan shafawa na amfani da kusan tan 5,500 na microplastics kowace shekara.Babbar marubuciyar jaridar, Farfesa Silvia Vignolini, daga Sashen Kimiyyar sinadarai na Yusuf Hamid na Jami'ar Cambridge, ta ce sun yi imanin cewa samfurin zai iya kawo sauyi ga masana'antar kayan shafawa.


Lokacin aikawa: Nuwamba-22-2022